Zane mai sabuntawa shine sabon tunanin ƙira a ƙarshen ƙarni na 20.
Ma'anar ƙirar kore
Zane mai sabuntawa shine ra'ayi tare da ma'ana mai faɗi, wanda ke kusa da ra'ayoyin ƙirar muhalli, ƙirar muhalli, ƙirar rayuwa ko ƙirar ma'anar muhalli, yana mai da hankali kan ƙaramin tasirin samarwa da cinyewa a kan muhalli..akwatin kayan ado
Zane mai sabuntawa a cikin kunkuntar hankali shine ƙirar samfuran masana'antu bisa fasahar kore. Faɗin ma'anar ƙirar kore daga masana'anta zuwa marufi, tallace-tallace, sabis na tallace-tallace, zubar da sharar gida da sauran wayar da kan al'adun kore masu alaƙa da samfura.
Zane mai sabuntawa shine zane wanda ya dogara da koren sani, wanda baya haifar da gurɓata muhalli ga yanayin muhalli, baya haifar da lahani ga lafiyar ɗan adam, zai iya sake yin amfani da shi da sake amfani da shi, kuma yana iya haɓaka ci gaba mai dorewa. A wannan ma'anar, zanen kore shine gaba ɗaya wanda ke shafar samarwa, amfani da al'adun al'umma gaba ɗaya.akwatin kwanakin
Halayen ƙira mai sabuntawa
Ka'idodin da suka gabata da hanyoyin ƙirar samfuri suna nufin biyan buƙatun mutane kuma galibi suna yin watsi da matsalolin makamashi da muhalli yayin da bayan amfani da samfuran. Nufin gazawar ƙirar al'ada da ƙirar kore an gabatar da sabon ra'ayi da tsarin ƙira, a cikin ƙirar samfura da masana'anta don rarrabawa, amfani da zubar da tsarin wurare dabam dabam, mai da hankali kan ma'aunin muhalli na dangantakar dake tsakanin ɗan adam da yanayi, a cikin mafi kimiyya, mafi m, mafi alhakin hali da kuma haifar da sani, yi da mafi kyaun kayan su, abu zuwa mafi kyawun amfani. A ƙarƙashin tsarin tabbatar da aikin sabis na samfurin, yakamata a tsawaita zagayowar sabis gwargwadon iyawa, kuma ya kamata a tsawaita yanayin rayuwar samfurin zuwa duk tsarin sake yin amfani da shi da zubarwa bayan amfani.
Ka'idodin asali na ƙirar marufi mai sabuntawa
Matsala mai mahimmanci da za a warware a cikin ƙirar marufi koren ita ce yadda za a rage nauyin muhalli wanda cin ɗan adam ke ƙarawa ga muhalli. Wato nauyin da muhalli ke haifarwa ta hanyar amfani da makamashi da albarkatu a cikin tsarin samarwa, nauyin muhalli da ke haifar da fitar da gurbatacciyar iska ta hanyar amfani da makamashi, da kuma nauyin muhalli da ke haifar da rashin daidaituwar muhalli ta hanyar rage albarkatun. . Matsayin mahalli saboda amfani da makamashi a lokacin rarrabawa da tallace-tallace, kuma a ƙarshe nauyin mahalli saboda sharar da aka kwashe da kuma zubar da sharar gida a ƙarshen amfani da samfur. Ƙirar marufi mai sabuntawa ya taƙaita wannan burin a cikin ka'idodin "4R" da "1D".akwatin irin kek
1.Rage Rage yana nufin rage kayan tattarawa a cikin aiwatar da marufi. Ana adawa da ɗaukar kaya fiye da kima. Wato, a ƙarƙashin tsarin tabbatar da sutura, kariya, sufuri, ajiya da aikin tallace-tallace, abin da ya kamata a yi la'akari da shi na farko shine rage yawan adadin kayan da zai yiwu. Binciken ya gano cewa mafi kyawun marufi don muhalli shine mafi sauƙi, kuma lokacin da sake yin amfani da shi ya sami rikici tare da rage nauyi, na ƙarshe ya fi kyau ga muhalli.
2.Reuse Reuse shine ma'anar sake yin amfani da shi, za'a iya sake amfani da shi, ba a sauƙaƙe watsi da shi ba za a iya amfani da shi don yin amfani da kwantena, kamar kwalabe na giya da sauransu.
3.Recycle da Recycle yana nufin sake sarrafa samfuran marufi da aka jefar
Don amfani.
4. Mai da farfadowa don samun sabon ƙima, wato, amfani da ƙonewa don samun makamashi da man fetur.
5 Lalacewar gurɓatacciyar ɓarna mai lalacewa, wanda ke da fa'ida don kawar da gurɓataccen fari.
Dukkanin tsarin tattara kayan aiki daga tarin albarkatun kasa, sarrafawa, masana'antu, amfani, sharar gida, sake yin amfani da su da sabuntawa zuwa jiyya na ƙarshe bai kamata ya haifar da cutar da jama'a ga ilimin halitta da muhalli ba, ya kamata ya zama mara lahani ga lafiyar ɗan adam, kuma yana da tasirin kariya mai kyau akan muhalli yanayi. A matsayin wani muhimmin ɓangare na masana'antar marufi - ƙirar marufi, na iya taka muhimmiyar rawa a cikin haɓakar fakitin kore.
Lokacin aikawa: Oktoba-24-2022